กรมส่งเสริมสหกรณ์ตรวจเยี่ยมการดำเนินงานสหกรณ์ผู้ปลูกกาแฟจังหวัดชุมพร พร้อมเยี่ยมชมโรงงานผลิตกาแฟ โกดังรวบรวมเก็บสต๊อกกาแฟ และร้านกาแฟสหกรณ์ CO-CO COFFEE
![](https://www.am1386.com/home/wp-content/uploads/2023/03/ฟอร์มข่าว-AM-1386-กรมส่งเสริมสหกรณ์-1-1-1024x576.jpg)
วันที่ 26 มีนาคม 2566 นายวิศิษฐ์ ศรีสุวรรณ์ อธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ พร้อมด้วย นายวงศ์ธารินทร์ พรหมรักษ์ สหกรณ์จังหวัดชุมพร ลงพื้นที่ตรวจเยี่ยมติดตามการดำเนินงานของสหกรณ์ผู้ปลูกกาแฟจังหวัดชุมพร จำกัด ตำบลท่าแซะ อำเภอท่าแซะ จังหวัดชุมพร และเยี่ยมชมโรงงานผลิตกาแฟ โกดังรวบรวมเก็บสต๊อกกาแฟ และร้านกาแฟสหกรณ์ CO-CO COFFEE โดยมี นายนัด ดวงใส ประธานกรรมการ นายปิยะ หนูสุด ผู้จัดการ คณะกรรมการ และเจ้าหน้าที่สหกรณ์ฯ ให้การต้อนรับ
![](https://www.am1386.com/home/wp-content/uploads/2023/03/S__11272222-1024x683.jpg)
อธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์
![](https://www.am1386.com/home/wp-content/uploads/2023/03/S__11272229-1024x683.jpg)
โอกาสนี้ อธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ ได้รับฟังสรุปผลการดำเนินงาน ปัญหา อุปสรรค และให้แนวทางในการดำเนินงาน คำแนะนำแก่เจ้าหน้าที่สมาชิกสหกรณ์เกี่ยวกับการวางแผนการผลิต การตลาด โดยเน้นย้ำเรื่องคุณภาพซึ่งเป็นสิ่งสำคัญมาก รักษาเรื่องคุณภาพและการตลาดเพื่อให้คงฐานลูกค้าไว้ ทำธุรกิจตอบสนองต่อความต้องการของสมาชิก ปรับเปลี่ยนการดำเนินงานตามสถานการณ์ รวมทั้งดูแลรักษาให้ได้ตามมาตรฐาน ตอบโจทย์ทางการตลาด พัฒนาไปสู่ระดับพรีเมียม มององค์รวมของธุรกิจว่าจะมีทิศทางอย่างไร และวางเป้าหมายให้ชัดเจน สร้างคุณภาพชีวิตที่ดีให้กับเกษตรกรผู้ปลูกกาแฟ เพื่อสหกรณ์จะมีความมั่นคงต่อไปในอนาคต อีกทั้ง สนับสนุนคนรุ่นใหม่ให้เข้ามามีบทบาทสำคัญในการต่อยอดการปลูกกาแฟ พร้อมทั้งแนะนำแนวทางในการดำเนินธุรกิจ โดยให้สหกรณ์นำกาแฟที่รวบรวมจากสมาชิกมาพัฒนาให้มีคุณภาพ และต่อยอดผลิตภัณฑ์ สร้างรสชาติที่มีเอกลักษณ์ ซึ่งจะช่วยสร้างมูลค่าเพิ่ม และเชื่อมั่นว่าโอกาสทางการตลาดธุรกิจกาแฟยังมีลู่ทางที่ดำเนินต่อไปได้อีกไกลในยุคปัจจุบัน
![](https://www.am1386.com/home/wp-content/uploads/2023/03/S__11272226-1024x683.jpg)
![](https://www.am1386.com/home/wp-content/uploads/2023/03/S__11272238-1024x683.jpg)
สหกรณ์ผู้ปลูกกาแฟจังหวัดชุมพร จำกัด จดทะเบียนจัดตั้งเป็นสหกรณ์ เมื่อวันที่ 20 มกราคม 2540 ปัจจุบันมีสมาชิก 535 คน ดำเนินธุรกิจหลายด้าน ไม่ว่าจะเป็นธุรกิจสินเชื่อ ธุรกิจการรับฝากเงิน ธุรกิจจัดหาสินค้ามาจำหน่าย (ร้านค้าสวัสดิการ) จำหน่าย ปุ๋ย ยา ข้าวสาร กระสอบ อุปกรณ์การเกษตร ธุรกิจปั๊มน้ำมัน และธุรกิจแปรรูป ได้แก่ กาแฟคั่ว – บด , กาแฟ 3 in 1 และกาแฟสารดิบ ภายใต้ผลิตภัณฑ์ต่างๆ ในชื่อ “กาแฟชุมพร” สำหรับธุรกิจรวบรวมกาแฟนั้น สหกรณ์รวบรวมผลผลิตจากสมาชิก เครือข่ายสหกรณ์ และสหกรณ์ทั่วไป โดยในระหว่างปีบัญชี 2565 – 2566 สหกรณ์รวบรวมกาแฟได้ 276 ตัน เป็นมูลค่ากว่า 20 ล้านบาท นอกจากนี้ ยังมีธุรกิจการรวบรวมปาล์ม สหกรณ์รวบรวมผลผลิตจากสมาชิก และสหกรณ์ทั่วไป ปริมาณการรวบรวมทั้งสิ้น 14,836 ตัน สำหรับร้านกาแฟสหกรณ์ หรือ CO-CO COFFEE นั้น มีปริมาณการขายกาแฟได้ประมาณ 1,000 แก้ว/เดือน นอกจากนี้ สหกรณ์ยังได้รับการสนับสนุนจากกรมส่งเสริมสหกรณ์หลายด้าน โดยเฉพาะอย่างยิ่งในด้านเงินทุนหมุนเวียนเพื่อนำมารวบรวมผลผลิตกาแฟจากสมาชิกสหกรณ์ในทุกๆ ปีอีกด้วย
![](https://www.am1386.com/home/wp-content/uploads/2023/03/S__11272224-1024x683.jpg)
![](https://www.am1386.com/home/wp-content/uploads/2023/03/S__11272225-1024x767.jpg)
![](https://www.am1386.com/home/wp-content/uploads/2023/03/S__11272227-1024x683.jpg)
![](https://www.am1386.com/home/wp-content/uploads/2023/03/S__11272228-1024x683.jpg)
![](https://www.am1386.com/home/wp-content/uploads/2023/03/S__11272230-1024x711.jpg)
![](https://www.am1386.com/home/wp-content/uploads/2023/03/S__11272231-1024x683.jpg)
![](https://www.am1386.com/home/wp-content/uploads/2023/03/S__11272232-1024x802.jpg)
![](https://www.am1386.com/home/wp-content/uploads/2023/03/S__11272235-1024x683.jpg)
![](https://www.am1386.com/home/wp-content/uploads/2023/03/S__11272236-1024x683.jpg)
![](https://www.am1386.com/home/wp-content/uploads/2023/03/S__11272237-1024x683.jpg)
![](https://www.am1386.com/home/wp-content/uploads/2023/03/S__11272239-1024x683.jpg)
![](https://www.am1386.com/home/wp-content/uploads/2023/03/S__11272240-1024x683.jpg)
กรมส่งเสริมสหกรณ์ ข่าว