233
กรมหม่อนไหมลงพื้นที่ จ.เพชรบูรณ์ หารือความร่วมมือการพัฒนาและส่งเสริมงานด้านหม่อนไหม กับบริษัท จุลไหมไทย จำกัด
![](https://www.am1386.com/home/wp-content/uploads/2023/04/cover-หม่อนไหมลงพื้นที่เพชรบูรณ์-1-1024x576.jpg)
วันที่ 31 มีนาคม 2566 นายประกอบ เผ่าพงศ์ อธิบดีกรมหม่อนไหม พร้อมด้วย นายศรัญญู พูลลาภ รองอธิบดีกรมหม่อนไหม และคณะผู้บริหารกรมหม่อนไหม ลงพื้นที่จังหวัดเพชรบูรณ์ เพื่อหารือความร่วมมือการพัฒนาและส่งเสริมงานด้านหม่อนไหม กับบริษัท จุลไหมไทย จำกัด เพื่อพัฒนาและยกระดับงานหม่อนไหมของประเทศ รวมถึงการแก้ไขปัญหาจำนวนเกษตรกรหม่อนไหมของประเทศที่ลดลง ตลอดจนการพัฒนาความร่วมมือในการเพิ่มช่องทางการตลาดให้กับเกษตรกรผู้ปลูกหม่อนเลี้ยงไหม และการเตรียมต้อนรับคณะกรรมาธิการหม่อนไหมระหว่างประเทศ ในช่วงเดือนพฤษภาคม 2566 จากนั้น อธิบดีกรมหม่อนไหมและคณะฯ ได้เดินทางไปศึกษาดูงานกลุ่มเกษตรกรบริษัท จุลไหมไทยฯ เพื่อเยี่ยมชมโครงการหม่อนแปลงใหญ่ โครงการธนาคารน้ำ รวมทั้งระบบน้ำในโรงเรือนและแปลงหม่อน
![](https://www.am1386.com/home/wp-content/uploads/2023/04/164930-1024x710.jpg)
![](https://www.am1386.com/home/wp-content/uploads/2023/04/164932-1024x699.jpg)
![](https://www.am1386.com/home/wp-content/uploads/2023/04/164929-1024x681.jpg)
![](https://www.am1386.com/home/wp-content/uploads/2023/04/164935-1024x637.jpg)
![](https://www.am1386.com/home/wp-content/uploads/2023/04/164941-1024x721.jpg)
![](https://www.am1386.com/home/wp-content/uploads/2023/04/1579885-1024x736.jpg)
![](https://www.am1386.com/home/wp-content/uploads/2023/04/164921-1024x682.jpg)
![](https://www.am1386.com/home/wp-content/uploads/2023/04/164922-1024x645.jpg)
![](https://www.am1386.com/home/wp-content/uploads/2023/04/164924-1024x625.jpg)
![](https://www.am1386.com/home/wp-content/uploads/2023/04/164945-1024x539.jpg)
![](https://www.am1386.com/home/wp-content/uploads/2023/04/164950-1024x709.jpg)
![](https://www.am1386.com/home/wp-content/uploads/2023/04/1579887-1024x643.jpg)
กรมหม่อนไหม ข่าว