156
อธิบดีกรมหม่อนไหมลงพื้นที่ติดตามงานในพื้นที่จังหวัดสกลนคร
![](https://www.am1386.com/home/wp-content/uploads/2023/09/ปกลงข่าว-2-1.png)
นายประกอบ เผ่าพงศ์ อธิบดีกรมหม่อนไหม ลงพื้นที่ติดตามงาน ณ ศูนย์หม่อนไหมเฉลิมพระเกียรติฯ สกลนคร โดยได้ติดตามความก้าวหน้าในการจัดตั้งหน่วยส่งเสริมหม่อนไหมนครพนม และการเพิ่มจำนวนเกษตรกรผู้ปลูกหม่อนเลี้ยงไหมในพื้นที่จังหวัดสกลนครให้เพิ่มสูงขึ้น เน้นย้ำถึงความสำคัญและจำเป็นในการพัฒนางานด้านหม่อนไหมที่ต้องเริ่มจากกระบวนการต้นน้ำ การสร้างและพัฒนาให้มีมาตรฐาน สามารถผลิตได้ตามความต้องการของตลาดได้อย่างทั่วถึง จากนั้นได้ตรวจเยี่ยมนางประรส วิศรียา เกษตรกรด้านหม่อนไหม ที่มีความสามารถในการแปรรูปหม่อนผลสดให้กลายเป็นผลิตภัณฑ์ในรูปแบบต่างๆ เช่น น้ำหม่อน แยมหม่อน สามารถสร้างรายได้อย่างมั่นคง
![](https://www.am1386.com/home/wp-content/uploads/2023/09/S__43409589-1-1024x768.jpg)
![](https://www.am1386.com/home/wp-content/uploads/2023/09/S__43409590-1-1024x768.jpg)
![](https://www.am1386.com/home/wp-content/uploads/2023/09/S__43409591-1-1024x768.jpg)
![](https://www.am1386.com/home/wp-content/uploads/2023/09/S__43409593-1024x768.jpg)
![](https://www.am1386.com/home/wp-content/uploads/2023/09/S__43409594-1024x768.jpg)
กรมหม่อนไหม ข่าว