อธิบดีกรมหม่อนไหมลงพื้นที่ติดตามงานในพื้นที่จังหวัดน่าน
![](https://www.am1386.com/home/wp-content/uploads/2023/09/ปกลงข่าว-7-1.png)
นายประกอบ เผ่าพงศ์ อธิบดีกรมหม่อนไหม ลงพื้นที่ติดตามงาน ณ ศูนย์หม่อนไหมเฉลิมพระเกียรติฯ น่าน ระหว่างวันที่ 25-26 กันยายน 2566 โดยนายประหยัด ทีฆาวงค์ ผู้อำนวยการศูนย์หม่อนไหมเฉลิมพระเกียรติฯ น่าน มอบหมายให้นางสาวธัญญวรรณ สุภาแก้ว นักวิชาการเกษตรชำนาญการ รักษาการผู้อำนวยการศูนย์หม่อนไหมเฉลิมพระเกียรติฯ น่าน พร้อมเจ้าหน้าที่ศูนย์ฯ ให้การต้อนรับ
![](https://www.am1386.com/home/wp-content/uploads/2023/09/S__43614264-1-1024x768.jpg)
![](https://www.am1386.com/home/wp-content/uploads/2023/09/S__43614266-1-1024x768.jpg)
ทั้งนี้ อธิบดีกรมหม่อนไหมได้ติดตามงานโครงการภายใต้ความรับผิดชอบของศูนย์ฯ รวมถึงเน้นย้ำการเพิ่มจำนวนเกษตรกรผู้ปลูกหม่อนเลี้ยงไหมในพื้นที่จังหวัดน่านให้เพิ่มสูงขึ้น การพัฒนางานด้านการปลูกหม่อนเลี้ยงไหมซึ่งเป็นต้นน้ำที่สำคัญอย่างยิ่ง และได้เยี่ยมชมร้านค้าผ้าไหมของนายเทิดศักดิ์ อินแสง ปราชญ์หม่อนไหม สาขาลวดลายผ้า (ผ้าสกุลน่าน) ร้านฝ้ายเงิน ตำบลกองควาย อำเภอเมือง จังหวัดน่าน ซึ่งได้รับความสนใจในการอนุรักษ์ลายผ้าโบราณเป็นอย่างมาก
![](https://www.am1386.com/home/wp-content/uploads/2023/09/S__43614268-1024x768.jpg)
![](https://www.am1386.com/home/wp-content/uploads/2023/09/S__43614267-1024x768.jpg)
![](https://www.am1386.com/home/wp-content/uploads/2023/09/S__43614270-1024x768.jpg)
![](https://www.am1386.com/home/wp-content/uploads/2023/09/S__43614263-1024x768.jpg)
![](https://www.am1386.com/home/wp-content/uploads/2023/09/S__43614265-1024x768.jpg)
![](https://www.am1386.com/home/wp-content/uploads/2023/09/S__43614271-1024x768.jpg)
![](https://www.am1386.com/home/wp-content/uploads/2023/09/S__43614274-1-1024x768.jpg)
![](https://www.am1386.com/home/wp-content/uploads/2023/09/S__43614272-1024x768.jpg)
กรมหม่อนไหม ข่าว